Marriages That Are Exempted From Marriage License Requirements

Marriage License Requirements Exemption

Bonjour!  Mabuhay!

A marriage may only be officiated after all the documentary requirements have been satisfied by the couple to be married.  Most important is the Marriage License granted by the Local Civil Registry.  There are, however, special cases when Marriage License requirements are waived or the marrying couple is exempted from executing the said requirements.

Kailan nangyayari ang exemption?  Let us find out:

a. MARRIAGES IN ARTICULO MORTIS

Ang ibig sabihin ng Articulo Mortis ay “at the point of death” o “sa bingit ng kamatayan”.  According to Article 27 of the Family Code, kung ang bride o groom ay nasa bingit ng kamatayan, ang kasal ay maaaring ma-officiate kahit na walang marriage license.  The marriage will remain valid even if the party in “articulo mortis” eventually recovers and survives.

Bukod sa Judge, ang kasal ay maaaring ma-officiate ng Ship Captain, Airplane Pilot, or Military Commander.

Kung ang magkasintahan ay nasa barko o eroplano, maaaring idaos ang kasal habang naglalayag ang barko o in flight ang eroplano o kapag naka stopover ang mga sasakyan.  Ang Military Commander naman ay may authority to solemnize a Marriage in Articulo Mortis sa loob ng military operation zone.  Maaari syang magkasal ng mga miyembro ng military o mga civilian.

b. NO MEANS OF TRANSPORTATION

If both parties are unable to personally appear before a local civil registrar because their places of residence are remote and do not have means of transportation, they can get married without the need to execute a marriage license.  This is in consideration of the fact that there are still areas in the Philippines that lack access to transportation.

Take note na ito ay applicable lamang kung ang dalawang ikakasal ay parehong nakatira sa liblib o malayong lugar at walang access o paraan para makarating sa office ng LCR.  Kung ang isa sa kanila ay may paraan para makarating sa LCR office, hindi maaaring i-apply sa kanila ang exemption na ito.

In addition, kahit na pareho silang walang access sa transportation ngunit ang office of the LCR ay maaari naman nilang lakarin mula sa kanilang bahay (3 to 5 kilometers), kailangan pa din nilang kumuha ng marriage license.

Duty of Solemnizing Officer

With respect to Articles 27 and 28, ang Solemnizing Officer ay kinakailangang mag execute ng affidavit na nagsasabing:

The marriage was performed in Articulo Mortis (Article 27) or that the residence of either party, specifying the barrio or barangay, is so located that there is no means of transportation to enable such party to appear personally before the local civil registrar and that the officer took the necessary steps to ascertain the ages and relationship of the contracting parties in the absence of legal impediment to the marriage.

Kailangang mai-submit ng solemnizing officer ang mga sumusunod na documents sa LCR ng municipality kung saan naidaos ang kasal, thirty days after the performance of the marriage:

  • Original copy of the above affidavit
  • Legible copy of the marriage contract

c. MARRIAGES AMONG MUSLIMS AND MEMBERS OF ETHNIC COMMUNITIES

Ang kasal ng mga Muslim at iba pang ethnic cultural communities ay exempted na din sa marriage license requirements.  Kinakailangan lamang na ang kasal ay ginawa ayon sa kanilang customs, rites, or practices.  The Family Code recognizes these customs and traditions.

d. FIVE YEARS AND NO LEGAL IMPEDIMENTS

Ang mga magkasintahan na magkasama na sa bahay (“live in”, co-habitants) ng at least five years at walang legal impediments para makapag pakasal (both are single), ay maaari nang magpakasal kahit walang marriage license.

Kailangan lang nilang mag execute ng affidavit stating the foregoing facts.  Ang solemnizing officer na magkakasal sa kanila ay dapat mag execute ng affidavit that he ascertained the qualifications of the contracting parties at walang legal impediments ang kanilang kasal.

Kahit hindi na kailangan ng marriage license, it is still best that you secure a copy of your and your partner’s CENOMAR, just to be sure.  For your privacy and convenience, pwede kang mag order online and pay online as well.  Just logon to www.nsohelpline.com. Sila na din ang magdedeliver sa iyo.  You can also call (02) 737-1111 for CENOMAR orders and deliveries.

Sharing is caring!

Published by MasterCitizen

I collect citizen facts and the usual stuff that might be important for a Pinoy's everyday life....Subscribe to get updates, opinions, and news.

15 thoughts on “Marriages That Are Exempted From Marriage License Requirements

  1. Tanong ko lang, pwede ba kaming ikasal ng catholic priest kahit na Christian yung asawa ko? By the way kasal nakami dito US at may copy nadin yung PSA sa pinas, pero balak sana namin magpakasal sa catholic church sa Pinas. Thanks po, sana masagot yung tanong ko.

      1. Yes po okay lang sa kanya and in fact sya pa yung nagpupush na sa catholic church parang respect na din daw sa family ko. And thank you so much po sa pagsagot.

  2. Admin…
    May question lng po ako,,,,
    Kasal ako dito s pinas,,,year 2012…taz ndi ako naaprobhan papunta japan,,,,until now,,,,d p rin ako nkakaaliz,taz ndi pa kmi nakasal s japan,,,namatay cya,,,,in that case po b may habol ako s knya kaht dito lng kmi kinasal s pinas at may marriege liscnce akong nakha from da nsco,do it means vaild po un dba,,tatanung k lng f may habol b ako,,,
    Slmat po

  3. Good day admin, May katungan po ako kasi 5 years palang po kami ng partner ko nag live ion at may 3 kids, ano po ba dapat gawin para po makapagpakasal na kami, ako po is single at yung partner ko may wife ngunit naghiwalay sya cause una po sya nangaliwa at may family na din wife nya. almost 17 years na silang hiwalay.Maraming salamat po.

    1. Dapat ma annul muna yung kasal nya kasi hinid magiging valid yung kasal nyo hanngat hindi napapawalang bisa iyon. Try nya yung nullity of marriage inquire nya sa munisipyo.

  4. Kailan po makukuha ang authenticate (yellow paper) ng marriage certificate kinasal lng ng feb 9, 2016 need for travel abroad. tnx

    1. Depende sa munisipyo kung mabilis nila ito ma forward sa PSA(NSO) pwede ka namang mag request ng advance endorsement eh. Punta ka sa munisipyo kung saan naka register yung kasal nyo at request ka nung ganung proseso.

  5. mag 12 yrs na po kami magkasama ng live in partner ko at may dlawa na po kami anak..kailangan pa po ba nming kumuha ng marriage license khit matagal na po kaming magkasama? thank u po

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: